ਨਵੀਂ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ੀ ਨੇ ਮਿਆਂਮਾਰ ਦੇ ਰੋਹੰਗੀਆਂ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਅਤਿਆਚਾਰ ਦੀਆਂ ਜੜ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੜਚੋਲ ਕੀਤੀ

0

 ਮਿਆਂਮਾਰ : ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ੀ ਮਿਆਂਮਾਰ ਵਿੱਚ ਰੋਹੰਗਿਆ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਬਾਰੇ ਇੱਕ ਇਤਿਹਾਸਕ ਸੰਖੇਪ ਜਾਣਕਾਰੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ.ਪੀੜਤ ਜੰਗੀ ਰਿਪੋਰਟਰ ਸ਼ਹੀਦਾ ਤੁਲਗਾਨਗੋ ਦੁਆਰਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਤ ਫਿਲਮ ‘ਐਕਸਿਜਡ’, ਮਿਆਂਮਾਰ ਦੇ ਰਾਖੁਨੀ ਸਟੇਟ ‘ਚ ਮਿਆਂਮਾਰ ਦੇ ਰਖਿਆਕਾਰੀ ਰਾਜਾਂ’ ਚ ਹਿੰਸਾ ਵਧਾਉਣ ਦੀਆਂ ਜੜ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੜਚੋਲ ਕਰਦੀ ਹੈ, ਰੋਮੀਆ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀਆਂ, ਬਰਮੀ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਅਤੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਬੋਧੀ ਭਿਕਸ਼ੂਆਂ ਦੇ ਨਜ਼ਰੀਏ ਤੋਂ. ਇਸ ਫ਼ਿਲਮ ਵਿਚ ਵੀ ਇੰਟਰਵਿਊ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਜਨਰਲ ਖਿਨ ਨੂੁੰਟ, ਜੋ ਕਿ ਬਰਮੀਜ਼ ਮਿਲਟਰੀ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਦਾ ਸਾਬਕਾ ਮੁਖੀ ਹੈ, ਜੋ ਰੋਹੰਗਿਆ ਦੇ ਅਤਿਆਚਾਰ ਦੀ ਨੀਤੀ ਦਾ ਮੁਖੀ ਬਣਿਆ ਹੈ.ਮਿਆਂਮਾਰ ਦੀ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬੋਧੀ ਆਬਾਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਇਸ ਕੋਲ ਰੋਹਿੰਗਿਆਂ ਸਮੇਤ ਸੌ ਤੋਂ ਵੀ ਵੱਧ ਨਸਲੀ ਘੱਟ ਗਿਣਤੀ ਸਮੂਹ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਤੋਂ’ ਗ਼ੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ‘ਨੂੰ ਪਛਾਣਨ ਅਤੇ ਮੰਨਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਦੀ ਹੈ.ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ, ਰੋਹਾਨੀ ਵਿਚ ਕੁਝ ਰੋਹਿੰਗਿਆਂ ਅਤੇ ਕੱਟੜਪੰਥੀ ਬੋਧੀ ਸਮੂਹਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਫਿਰਕੂ ਹਿੰਸਾ ਭੜਕ ਉੱਠੀ. ਜਿਆਦਾਤਰ ਮੁਸਲਮਾਨ ਹਨ, ਜੋ ਰੋਹੰਗਿਆ, ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਨਫ਼ਰਤ ਦੀ ਬੋਲੀ, ਵੀ ਆਨਲਾਈਨ ਵਧਾਇਆ ਹੈ2017 ਤੋਂ, ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਰੋਹੰਗਿਆ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰੀ ਘਰਾਂ ਦੇ ਆਰਕਾਨ ਰੋਹਿੰਗਾ ਸਾਵਲੇਸ਼ਨ ਆਰਮੀ ਨਾਲ ਝੜਪ ਦੇ ਬਾਅਦ ਆਪਣੇ ਘਰਾਂ ਨੂੰ ਭੱਜਣਾ ਪਿਆ ਸੀ.ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰ ਸਮੂਹਾਂ ਨੇ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਕੈਂਪਾਂ ਵਿੱਚ ਰੋਹੰਗਿਆ ਦੀ ਵਿਗੜਦੀ ਸਥਿਤੀ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ ਹੈ. ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਕੀਤੀ ਹੈ ਜੋ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਸੈੰਕਯਮ ਦੀ ‘ਨਸਲਕੁਸ਼ੀ’ ਦੀਆਂ ਨੀਤੀਆਂ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਰੱਖਣ ਲਈ ਆਂਗ ਸਾਂਗ ਸੁਈ ਕਿੀ ਅਧੀਨ 2015 ਵਿਚ ਸੱਤਾ ਵਿਚ ਆਈ ਸੀ.

About Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed