ਰਿਆਤ-ਬਾਹਰਾ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਸਕੂਲ ਆਫ਼ ਲਾਅ ਵੱਲੋਂ ਅਲਟਰਨੇਟਿਵ ਡਿਸਪਿਊਟਸ ਰੈਜੋਲੂਸ਼ਨ ’ਤੇ ਮਾਹਿਰ ਭਾਸ਼ਣ ਦਾ ਆਯੋਜਨ

0

ਸੁਖਸਿਮਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਰਿਆਤ ਬਾਹਰਾ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਚਾਂਸਲਰ ਗੁਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਬਾਹਰਾ, ਵਾਈਸ-ਚਾਂਸਲਰ ਡਾ: ਦਲਜੀਤ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਹੋਰ।

ਜਗਦੀਸ਼ ਸਿੰਘ ਕੁਰਾਲੀ: ਰਿਆਤ-ਬਾਹਰਾ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਸਕੂਲ ਆਫ਼ ਲਾਅ ਵੱਲੋਂ ਪੈਪਰਡੀਨ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ, ਯੂਐਸਏ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਲਾਅ ਦੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਲਈ “ਏ.ਡੀ.ਆਰ. (ਅਲਟਰਨੇਟਿਵ ਡਿਸਪਿਊਟਸ ਰੈਜੋਲੂਸ਼ਨ) ’ਤੇ ਇਕ ਮਾਹਿਰ ਭਾਸ਼ਣ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਮੌਕੇ ਸਟਰਾਸ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਡਿਸਪਿਊਸਟ ਰੈਜ਼ੋਲੂਸ਼ਨ, ਸੀਏ (ਯੂਐਸਏ)ਦੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ, ਡਾ: ਸੁਖਸਿਮਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਸਮਾਗਮ ਦੇ ਮੁੱਖ ਬੁਲਾਰੇ ਵਜੋਂ ਸ਼ਿਰਕਤ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਮਾਹਿਰ ਭਾਸ਼ਣ ਦਿੱਤਾ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਏ.ਡੀ.ਆਰ. ਦੀ ਧਾਰਨਾ, ਇਸ ਦੀਆਂ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਜਿਵੇਂ ਆਰਬਿਟਰੇਸ਼ਨ, ਵਿਚੋਲਗੀ, ਸਮਝੌਤਾ, ਲੋਕ-ਅਦਾਲਤ ਅਤੇ ਨਿਆਇਕ ਬੰਦੋਬਸਤ ਬਾਰੇ ਵਿਸਥਾਰ ਨਾਲ ਦੱਸਿਆ। ਡਾ. ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਾਨੂੰਨ ਦੇ ਗ੍ਰੈਜੂਏਟ ਨੂੰ ਵਕਾਲਤ ਦੀ ਕਲਾ ਵਿੱਚ ਮੁਹਾਰਤ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਲਈ ਕੁਝ ਬਦਲਣ ਯੋਗ ਹੁੰਨਰਾਂ ਬਾਰੇ ਵੀ ਦੱਸਿਆ।
ਉਨ੍ਹਾਂ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਮਝਾਉਣ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਹੀ ਅਜਿਹੀ ਕੁਸ਼ਲਤਾਵਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇਕ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਇਸ ਗੱਲ ’ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਮਿਹਨਤ ਹੀ ਸਫਲਤਾ ਦੀ ਕੁੰਜੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਆਪਣੇ ਆਰਾਮ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਵੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ।ਡਾ. ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਈ.ਡੀ.ਆਰ. ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਿਵਾਦ ਨਿਪਟਾਰੇ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆਵਾਂ ਅਤੇ ਤਕਨੀਕਾਂ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਦਿੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਮੱਤਭੇਦ ਪਾਰਟੀਆਂ ਨੂੰ ਮੁਕੱਦਮੇਬਾਜ਼ੀ ਦੀ ਘਾਟ ਕਾਰਨ ਸਮਝੌਤੇ‘ ਤੇ ਆਉਣ ਲਈ ਇਕ ਸਾਧਨ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਏ.ਡੀ.ਆਰ. ਨੂੰ ਵੀ ਅਦਾਲਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਵਿਵਾਦਾਂ ਦਾ ਨਿਪਟਾਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਔਜ਼ਾਰ ਵਜੋਂ ਅਪਣਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।
ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਰਿਆਤ ਬਾਹਰਾ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਚਾਂਸਲਰ ਗੁਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਬਾਹਰਾ, ਵਾਈਸ-ਚਾਂਸਲਰ ਡਾ: ਦਲਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਮੁੱਖ ਬੁਲਾਰੇ ਡਾ: ਸੁਖਸਿਮਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ।
ਇਸ ਮੌਕੇ ਹੋਰਨਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਡੀਨ ਅਕਾਦਮਿਕ ਮਾਮਲੇ ਡਾ: ਅਜੈ ਗੋਇਲ, ਯੂਐਸਐਲ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਮੁਖੀ ਡਾ: ਜਸਪ੍ਰੀਤ ਕੌਰ ਮਜੀਠੀਆ ਅਤੇ ਡਾ. ਸੋਨੀਆ ਗਰੇਵਾਲ ਮਾਹਲ ਆਦਿ ਹਾਜਰ ਸਨ।

About Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may have missed